Lưu trữ hydrogen và vận chuyển: khí nén, hóa lỏng, hydride, chất mang

Biên soạn: Ban biên tập Hydrogen.com.vn · Cập nhật: 27/10/2026

Lưu trữ hydrogen là giữ hydrogen ở dạng dùng được: nén trong bình, hóa lỏng ở khoảng −253 °C, gắn vào vật liệu rắn như hydride kim loại hoặc vào chất mang hóa học như LOHC và amoniac. Hydrogen giàu năng lượng theo khối lượng nhưng nghèo theo thể tích ở điều kiện thường (DOE, Hydrogen Storage), nên mỗi cách đều đánh đổi.

Tóm tắt nhanh

  • DOE chia lưu trữ hydrogen thành hai nhóm: vật lý (khí nén, nén lạnh, hydrogen lỏng, địa chất) và dựa trên vật liệu (hydride kim loại, chất hấp phụ, chất mang hóa học) (DOE, Hydrogen Storage).
  • Khí nén dùng bình 350–700 bar; hóa lỏng cần làm lạnh dưới −253 °C và ngốn hơn 30% lượng năng lượng mà hydrogen chứa theo công nghệ hiện hành (DOE, Liquid Hydrogen Delivery).
  • Bài so sánh 4 cách: khí nén, hydrogen lỏng, hydride kim loại, chất mang hóa học; điều kiện đo khác nhau nên không so trực tiếp được.
  • Chất mang chở được ở điều kiện gần môi trường nhưng cần nhiệt cao để tách hydrogen: trên 300 °C với hệ toluene, khoảng 600–700 °C với amoniac (Le và cs., 2024; Portarapillo và cs., 2025).

Lưu trữ hydrogen là gì và có những cách nào?

Lưu trữ hydrogen là việc giữ hydrogen trong bình, vật liệu hoặc hợp chất để dùng hay chở đi sau đó. Theo DOE, tính theo khối lượng thì hydrogen mang nhiều năng lượng nhất trong các nhiên liệu, song ở nhiệt độ và áp suất thường mỗi đơn vị thể tích lại chứa ít năng lượng (DOE, Hydrogen Storage). Vì vậy muốn chứa đủ lượng dùng được, phải nén, làm lạnh hoặc liên kết hydrogen với chất khác.

DOE phân loại thành hai nhóm. Nhóm vật lý gồm khí nén, nén lạnh hoặc nén đông lạnh, hydrogen lỏng và địa chất; nhóm vật liệu gồm hydride kim loại, chất hấp phụ cùng các chất mang hydrogen hóa học. Với vật liệu thuận nghịch, hydrogen được hấp phụ hoặc hấp thụ mà vật liệu không đổi bản chất hóa học; với vật liệu không thuận nghịch, hydrogen phản ứng hóa học và cần một phản ứng khác để giải phóng (DOE, Hydrogen Storage).

Sơ đồ các cách lưu trữ hydrogen: nhóm vật lý (khí nén, lỏng, nén lạnh) và nhóm vật liệu (hydride, hấp phụ, chất mang)
Hình 1: Hai nhóm lưu trữ hydrogen theo cách phân loại của DOE. Nguồn: DOE, Hydrogen Storage và Physical Hydrogen Storage (truy cập 10/2026), vẽ lại. Minh họa tự thiết kế: Hydrogen.com.vn.

Bài này chỉ bàn về công nghệ giữ và chở hydrogen. Khối lượng riêng và điểm sôi của khí nằm ở bài tính chất của hydrogen; giới hạn cháy và thông gió nằm ở bài hydrogen có cháy nổ không. Phần nền về phân tử H₂ xem hydrogen phân tử là gì.

Lưu trữ hydrogen bằng khí nén cho được bao nhiêu?

Khí nén là dạng lưu trữ hydrogen phổ biến nhất cho ô tô, với bình có áp suất làm việc danh định 350 bar và 700 bar (khoảng 5.000 và 10.000 psi), theo DOE, Physical Hydrogen Storage. Một bài tổng quan năm 2019 cho rằng trong thực tế hiện nay nén khí là phương án khả thi nhất, dù chưa đạt mục tiêu hệ thống của DOE (Rivard và cs., 2019).

Với bình 700 bar loại Type IV (một bình) ở 300 K, DOE công bố các số sau (DOE, Physical Hydrogen Storage):

Chỉ tiêu Hiện trạng Mục tiêu DOE 2020 Mục tiêu tối ưu Nguồn
Mật độ khối lượng (kg H₂/kg hệ thống) 0,042 0,045 0,065 DOE 2026
Mật độ thể tích (kg H₂/L hệ thống) 0,024 0,030 0,050 DOE 2026
Chi phí (USD/kWh) 15 10 8 DOE 2026

Giả định dung lượng hydrogen dùng được 5,6 kg; chi phí ước tính ở mức sản xuất 500.000 đơn vị mỗi năm, quy theo đô la năm 2007 (DOE, Physical Hydrogen Storage). Mật độ khối lượng 0,042 tức hydrogen chiếm khoảng 4,2% khối lượng hệ thống; Rivard và cs. nêu 5,7% cho khí nén ở 293 K, 700 bar (Rivard và cs., 2019). Hai nguồn tính theo phạm vi khác nhau nên bài không quy chênh lệch về một nguyên nhân.

Lưu trữ hydrogen lỏng ở −253 °C đánh đổi điều gì?

Hydrogen lỏng được giữ ở áp suất thấp, gần 20 K (khoảng −253 °C), thường dùng để chứa số lượng lớn và vận chuyển, nhưng ít được phát triển cho ô tô (DOE, Physical Hydrogen Storage). Điểm sôi ở áp suất khí quyển là −252,8 °C (DOE, Hydrogen Storage).

Cái giá nằm ở năng lượng và thất thoát. Theo DOE, công nghệ hóa lỏng hiện hành ngốn hơn 30% lượng năng lượng mà hydrogen chứa; ngoài ra hydrogen còn hao dần qua bay hơi (boil-off), rõ nhất ở bình nhỏ do diện tích bề mặt so với thể tích lớn (DOE, Liquid Hydrogen Delivery). Rivard và cs. cũng cho rằng chủ yếu do bay hơi và hiệu suất hóa lỏng thấp, mức phù hợp của hydrogen lỏng cho phương tiện còn đáng ngờ (Rivard và cs., 2019).

Ở giữa còn có nén lạnh và nén đông lạnh; DOE dùng mốc 150 K để phân biệt, và hướng này được nghiên cứu nhằm tăng mật độ hydrogen (DOE, Physical Hydrogen Storage).

Hydride kim loại và chất hấp phụ lưu trữ hydrogen thế nào?

Hydride kim loại là hợp chất hydrogen tạo với kim loại hoặc hợp kim; chất hấp phụ là vật liệu xốp giữ hydrogen trên bề mặt. Cả hai thuộc nhóm lưu trữ dựa trên vật liệu của DOE (DOE, Hydrogen Storage). Điều kiện nạp và nhả hydrogen quyết định khả năng dùng thực tế của chúng.

Bài tổng quan của Rivard và cs. nêu ví dụ cho cả hai hướng. Hydride magie (MgH₂) đạt 7,6% khối lượng và 13,2 MJ/L nhưng nạp hydrogen cần 260–425 °C ở khoảng 20 bar và cần quản lý nhiệt. Chất hấp phụ khung kim loại–hữu cơ MOF-5 đạt 4,5% khối lượng ở 78 K (20–100 bar), song chỉ khoảng 1,0% ở nhiệt độ phòng và 20 bar (Rivard và cs., 2019).

So sánh nhanh các dạng lưu trữ hydrogen theo số liệu điển hình

Bảng lấy số từ bài tổng quan của Rivard và cs.; điều kiện mỗi dạng khác nhau nên đọc từng hàng cùng cột điều kiện:

Dạng lưu trữ hydrogen Điều kiện % khối lượng H₂ MJ/L Nguồn
Khí nén 293 K, 700 bar 5,7 4,9 Rivard 2019
Hydrogen lỏng (cận trên) 20 K, áp suất khí quyển 7,5 6,4 Rivard 2019
Hydride magie (MgH₂) 260–425 °C, khoảng 20 bar 7,6 13,2 Rivard 2019

Với hydrogen lỏng, bài báo nêu hai số này là mức không bị vượt qua đối với một bình cầu giả định chứa 5 kg H₂ có lớp cách nhiệt 25 mm; với MgH₂, số là của riêng vật liệu, chưa tính khối lượng hệ thống (Rivard và cs., 2019).

Chất mang hydrogen: LOHC và amoniac hoạt động ra sao?

Chất mang hydrogen hóa học là hợp chất giữ hydrogen để chở đi, rồi giải phóng hydrogen ở nơi dùng; DOE ghi nhận chất mang hóa học đang được thử nghiệm ở quy mô lớn, chẳng hạn xuất khẩu bằng sà lan (DOE, Hydrogen Delivery). Hai nhóm hay được nhắc là LOHC (chất mang hydrogen hữu cơ dạng lỏng, Liquid Organic Hydrogen Carrier) và amoniac (NH₃).

Một bài tổng quan năm 2024 mô tả chu trình LOHC: chất hữu cơ nhận hydrogen qua phản ứng hydro hóa (tỏa nhiệt), được chở đi, rồi khử hydro bằng xúc tác (thu nhiệt). Hệ toluene/methylcyclohexane chứa khoảng 6% khối lượng hydrogen (6,18% trong văn bản, 6,5% trong Bảng 2 của chính bài), chở ở áp suất khí quyển bằng hạ tầng tương tự xăng dầu, nhưng hợp chất thơm như toluene cần trên 300 °C để khử hydro và có phản ứng phụ; chất mang cũng suy giảm sau khoảng 10 chu kỳ (Le và cs., 2024).

Với amoniac, một nghiên cứu năm 2025 nêu mỗi mol NH₃ chứa 1,5 mol hydrogen, tương ứng 17,8% khối lượng, và NH₃ lưu trữ được ở dạng lỏng ở nhiệt độ phòng khi giữ ở áp suất 8,6 bar. Bước cracking (tách lại H₂ và N₂) thường chạy khoảng 600–700 °C. Nhóm tác giả lưu ý NH₃ độc: nồng độ trên 2.500 ppm có thể gây tử vong sau 30 phút (Portarapillo và cs., 2025).

Sơ đồ ba bước của LOHC và amoniac làm chất mang hydrogen: nạp hydrogen, vận chuyển, rồi tách hydrogen
Hình 2: Chu trình của hai chất mang hydrogen. Số liệu: Le và cs., Int. J. Mol. Sci. 2024; Portarapillo và cs., Energy & Fuels 2025; vẽ lại. Minh họa tự thiết kế: Hydrogen.com.vn.
Chất mang Hydrogen theo khối lượng Điều kiện chở Điều kiện giải phóng hydrogen Nguồn
LOHC (toluene/methylcyclohexane) khoảng 6% Áp suất khí quyển Trên 300 °C, có xúc tác Le và cs., 2024
Amoniac (NH₃) 17,8% Lỏng ở nhiệt độ phòng, 8,6 bar Khoảng 600–700 °C (cracking) Portarapillo và cs., 2025

Vận chuyển hydrogen bằng đường ống, xe bồn hay chất mang?

DOE nêu bốn cách chở hydrogen: đường ống cho khu vực nhu cầu lớn và ổn định nhiều thập kỷ; xe bồn chở hydrogen nén hoặc hydrogen lỏng cho quy mô nhỏ hơn hoặc nhu cầu mới hình thành; và chất mang hóa học đang thử nghiệm quy mô lớn (DOE, Hydrogen Delivery). Trên quãng đường dài, xe bồn hydrogen lỏng hiệu quả hơn xe chở khí nén vì chứa được khối lượng lớn hơn nhiều (DOE, Liquid Hydrogen Delivery).

Về đường ống, Hoa Kỳ có khoảng 1.600 dặm (khoảng 2.600 km) đang vận hành, chủ yếu phục vụ nhà máy lọc dầu và hóa chất. Chi phí vốn xây mới là rào cản chính, hydrogen có thể làm giòn thép và mối hàn, và ống polymer gia cường sợi rẻ hơn thép khoảng 20% khi lắp đặt. Đưa khoảng 15% hydrogen vào đường khí tự nhiên hiện có thì có thể chỉ cần chỉnh sửa nhỏ (DOE, Hydrogen Pipelines).

Bốn cách chở hydrogen theo DOE: đường ống, xe bồn khí nén, xe bồn hydrogen lỏng và chất mang hóa học
Hình 3: Bốn cách vận chuyển hydrogen. Nguồn: DOE, Hydrogen Delivery, Liquid Hydrogen Delivery và Hydrogen Pipelines (truy cập 10/2026); vẽ lại, đã đơn giản hóa. Minh họa tự thiết kế: Hydrogen.com.vn.

Địa điểm sản xuất cũng ảnh hưởng bài toán chở. Theo DOE, đặt một nhà máy lớn tập trung giúp giá thành sản xuất giảm nhưng đẩy giá vận chuyển lên; sản xuất tại chỗ thì ngược lại. Trạm nạp cho xe tải và xe buýt hạng trung, nặng chạy pin nhiên liệu nén hydrogen lên 350–700 bar, nạp tối đa khoảng 10 kg/phút (DOE, Hydrogen Delivery). Nguồn hydrogen được bàn ở hydrogen có ở đâu và được tạo ra thế nào và hydrogen xanh là gì; bối cảnh trong nước nằm ở bài hydrogen tại Việt Nam, còn việc dùng hydrogen để phát điện nằm ở bài pin nhiên liệu hydrogen.

Giới hạn: điều chưa thể kết luận

  • Số điển hình không so sánh trực tiếp được. Bảng của Rivard và cs. gom giá trị theo điều kiện nhiệt độ, áp suất khác nhau và chưa tính toàn hệ thống; bài không nêu số cho thiết bị thương mại cụ thể.
  • Chi phí của DOE là ước tính theo giả định: 15 USD/kWh quy theo đô la năm 2007, sản xuất 500.000 đơn vị mỗi năm (DOE, Physical Hydrogen Storage); không phải giá thị trường hiện nay.
  • Hiệu quả toàn chuỗi chưa được nêu. Bài chưa mở được báo cáo IEA nên không đưa chi phí mỗi kg hydrogen; mức “hơn 30%” của DOE áp dụng cho công nghệ hóa lỏng hiện nay, không phải mọi nhà máy (DOE, Liquid Hydrogen Delivery).
  • Lưu trữ địa chất chỉ được DOE liệt kê trong phân loại, chưa có số liệu từ nguồn đã mở; tiêu chuẩn kỹ thuật cho bình áp suất và trạm nạp cũng chưa được mô tả vì thiếu văn bản gốc.
  • Mức bằng chứng: các nguồn là tài liệu kỹ thuật của DOE và các bài tổng quan tường thuật, không phải tổng quan hệ thống, phân tích gộp hay thử nghiệm đối chứng; số về LOHC không nhất quán trong cùng một bài (6,18% và 6,5%), số về amoniac chỉ đến từ một nghiên cứu mô phỏng và tổng hợp.

Câu hỏi thường gặp

Lưu trữ hydrogen có những cách nào?
DOE chia thành nhóm vật lý (khí nén, nén lạnh hoặc đông lạnh, hydrogen lỏng, địa chất) và nhóm vật liệu, gồm hydride kim loại, chất hấp phụ và chất mang hóa học (DOE, Hydrogen Storage). Mỗi nhóm đánh đổi khác nhau giữa mật độ hydrogen, năng lượng tiêu tốn, nhiệt độ và áp suất làm việc.

Hydrogen lỏng khác hydrogen nén ở điểm nào?
Hydrogen nén được giữ ở nhiệt độ thường trong bình 350–700 bar; hydrogen lỏng được làm lạnh gần 20 K ở áp suất thấp (DOE, Physical Hydrogen Storage). Hóa lỏng ngốn hơn 30% lượng năng lượng mà hydrogen chứa và gây bay hơi, đổi lại chở được khối lượng lớn hơn trên quãng đường dài (DOE, Liquid Hydrogen Delivery).

Hydride kim loại là gì và nạp hydrogen ở điều kiện nào?
Hydride kim loại là hợp chất hydrogen tạo với kim loại hoặc hợp kim, giữ hydrogen trong cấu trúc rắn. Ví dụ MgH₂ đạt 7,6% khối lượng nhưng cần 260–425 °C ở khoảng 20 bar để nạp hydrogen (Rivard và cs., 2019).
LOHC và amoniac khác nhau ra sao?
Cả hai là chất mang hóa học. LOHC hệ toluene chứa khoảng 6% khối lượng hydrogen, chở ở áp suất khí quyển, khử hydro trên 300 °C (Le và cs., 2024). Amoniac chứa 17,8%, ở dạng lỏng cần 8,6 bar ở nhiệt độ phòng, cracking khoảng 600–700 °C và có độc tính (Portarapillo và cs., 2025).

Vận chuyển hydrogen bằng cách nào?
DOE nêu đường ống, xe bồn khí nén, xe bồn hydrogen lỏng và chất mang hóa học. Đường ống hợp nhu cầu lớn lâu dài, xe bồn hợp quy mô nhỏ hơn hoặc nhu cầu mới, chất mang đang ở giai đoạn thử nghiệm quy mô lớn (DOE, Hydrogen Delivery).

Kết luận

Lưu trữ hydrogen không có một cách phù hợp cho mọi trường hợp. Khí nén ở 350–700 bar là dạng phổ biến cho ô tô; hydrogen lỏng cho phép chở khối lượng lớn nhưng ngốn hơn 30% lượng năng lượng mà hydrogen chứa; hydride và chất hấp phụ cho mật độ cao song cần điều kiện làm việc khó; LOHC và amoniac chở được ở điều kiện gần môi trường nhưng cần nhiệt cao để tách hydrogen. Các số trong bài là giá trị điển hình hoặc ước tính theo giả định; chi phí toàn chuỗi hiện hành chưa được nêu vì thiếu nguồn mở.


Bài viết tuân theo chính sách biên tập của Hydrogen.com.vn.

Tài liệu tham khảo

  1. Bộ Năng lượng Hoa Kỳ (DOE). Trang “Hydrogen Storage”, truy cập 10/2026. https://www.energy.gov/eere/fuelcells/hydrogen-storage
  2. Bộ Năng lượng Hoa Kỳ (DOE). Trang “Physical Hydrogen Storage”, truy cập 10/2026. https://www.energy.gov/cmei/fuels/physical-hydrogen-storage
  3. Bộ Năng lượng Hoa Kỳ (DOE). Trang “Liquid Hydrogen Delivery”, truy cập 10/2026. https://www.energy.gov/eere/fuelcells/liquid-hydrogen-delivery
  4. Bộ Năng lượng Hoa Kỳ (DOE). Trang “Hydrogen Delivery”, truy cập 10/2026. https://www.energy.gov/cmei/fuels/hydrogen-delivery
  5. Bộ Năng lượng Hoa Kỳ (DOE). Trang “Hydrogen Pipelines”, truy cập 10/2026. https://www.energy.gov/eere/fuelcells/hydrogen-pipelines
  6. Rivard E., Trudeau M., Zaghib K. “Hydrogen Storage for Mobility: A Review”. Materials 2019;12(12):1973 (DOI 10.3390/ma12121973). https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC6630991/
  7. Le T.-H., Tran N., Lee H.-J. “Development of Liquid Organic Hydrogen Carriers for Hydrogen Storage and Transport”. Int. J. Mol. Sci. 2024;25(2):1359 (DOI 10.3390/ijms25021359). https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC10816534/
  8. Portarapillo M., Bellucci Sessa A., Russo D., di Benedetto A. “Ammonia as a Hydrogen Carrier: Energetic Assessment of Processes Integrated with Fuel Cells for Power Generation”. Energy & Fuels 2025;39(5):2843–2853 (DOI 10.1021/acs.energyfuels.4c04626). https://pmc.ncbi.nlm.nih.gov/articles/PMC11809026/